e-GA Yatoa Tuzo kwa Taasisi Kinara Serikali Mtandao

MAMLAKA ya Serikali Mtandao (e-GA) imetoa tuzo kwa taasisi za umma
zilizofanya vizuri katika maeneo mbalimbali ya utekelezaji wa Sheria ya Serikali
Mtandao.

Maeneo hayo ni Taasisi zilizofanya vizuri katika uzingatiaji wa sheria ya Serikali
Mtandao, Viwango na Miongozo, Taasisi kinara katika kuunganisha na
kubadilishana taarifa kupitia Mfumo wa Kubadilishana Taarifa Serikalini (GoVESB)
na Taasisi hodari kwenye matumizi ya TEHAMA katika kuwashirikisha wananchi.

Akikabidhi tuzo hizo katika kikao kazi cha sita cha Serikali Mtandao Februari 19,
2026 jijini Arusha, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb), amesema tuzo hizo
zisiwe heshima kwa washindi hao bali pia iwe chachu ya uwajibikaji na uzingatiaji
wa misingi ya Sheria ya serikali Mtandao katika taasisi za umma.



“Tuzo hizi zinalenga kukuza utamaduni wa uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na
Viwango vya Serikali Mtandao, kuhamasisha ubunifu na matumizi bora ya
rasilimali za umma na kupunguza urudufu wa miradi ya TEHAMA Serikalini na
kuhakikisha mifumo ya TEHAMA inachangia kikamilifu katika utoaji wa huduma
kwa wananchi wetu,” amesema.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu wa e-GA, Mhandisi Benedict Ndomba,
Mamlaka imeandaa tuzo kwa taasisi zilizofanya vizuri katika uzingatiaji wa Sheria,
Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao, katika ujenzi, uendelezaji,
uendeshaji na usimamizi wa miradi ya TEHAMA Serikalini.

Amesema, Tuzo zinalenga kutambua na kuthamini jitihada za taasisi za umma
zilizotekeleza miradi ya TEHAMA kwa weledi, uwajibikaji na kwa kuzingatia
misingi ya Serikali Mtandao ili kuwa mfano na kutoa hamasa kwa taasisi nyingine.

“Umuhimu wa tuzo hizi ni pamoja na kukuza utamaduni wa uzingatiaji wa sheria,
viwango na miongozo ya serikali Mtandao, kuhamasisha ubunifu na ubora katika
utekelezaji wa miradi ya TEHAMA, kuhamasisha taasisi nyingine kuzingatia
kikamilifu sheria, kanuni, taratibu, miongozo iliyowekwa na pia kuhakikisha
mifumo ya TEHAMA inakuwa salama, endelevu, jumuishi na inayotoa thamani
halisi kwa taifa,” amesema.

Katika kundi la kwanza la taasisi zilizofanya vizuri katika uzingatiaji wa Sheria ya
Serikali Mtandao, Viwango na miongozo, kipengele cha kwanza taasisi katika
ngazi ya nne ya ukomavu wa TEHAMA Serikalini, mshindi wa kwanza ni Mfuko
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), mshindi wa pili ni Chuo Kishiriki cha Elimu
Dar Es Salaam (DUCE) na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) ni mshindi
wa tatu. Pia kipengele cha pili ni taasisi zilizopo katika ngazi ya tatu ya ukomavu
wa TEHAMA Serikalini Halmashauri ya Wilaya ya Geita imekuwa kinara kwa
kuwa mshindi wa kwanza, Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ikishika nafasi ya
pili na nafasi ya tatu ni Halmashauri ya Wilaya ya Kyela.

Katika kundi la pili la taasisi kinara katika kuunganisha na kubadilishana taarifa
kupitia Mfumo wa kubadilishana taarifa Serikalini (GoVESB) kipengele cha
kwanza cha mtoaji bora wa data kupitia mfumo huo, mshindi ni Ofisi ya Waziri
Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), huku kipengele cha pili,
Mtumiaji bora wa data kupitia mfumo huo mshindi ni Bodi ya Mikopo ya
Wanafunzi wa Elimu ya juu (HESLB).



Aidha, katika kundi hilo kinara wa uwezeshaji mifumo kubadilishana taarifa
kupitia GoVESB, Mshindi ni Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS).

Katika kundi la tatu kwa taasisi hodari kwenye Matumizi ya TEHAMA katika
kuwashirikisha wananchi mshindi wa kwanza ni Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Mjini Dodoma (DUWASA), Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
nafasi ya pili na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa mazingira Mjini Mwanza
(MWAUWASA) kushika nafasi ya tatu.

Akizungumza baada ya kupokea tuzo, Mkurugenzi wa DUWASA, Mhandisi Aron
Joseph, amesema ni mara ya pili kushinda tuzo hiyo huku akitaja siri ya
mafanikio hayo kuwa ni namna wanavyoshirikisha wananchi kwa kutumia mifumo
ambayo imetengenezwa na e-GA ikiwamo mfumo wa e-mrejesho ambao
wamekuwa wakipokea taarifa na maoni ya wananchi.

“Kilichotufanya tuwe kinara wa kundi hili ni muda tunaotumia kujibu wananchi
waliotoa maoni au taarifa kupitia e-mrejesho, tunapokea taarifa na tunajibu kwa
wakati tumejiwekea kujibu ndani ya saa 24 na kama ni suala linalohitaji muda
mrefu ili kutoa majibu tumejiwekea muda pia,” amesema.

Naye, Mkuu wa ldara ya Rasilimali watu Halmashauri ya Wilaya ya Geita,
Khashim Lugome, amesema ni mara ya pili kushinda na akatoa wito kwa taasisi
zingine kuendelea kuweka jitihada ili kupata ushindi wa aina hiyo.

Afisa TEHAMA kutoka HESLB, Moses Mwangene, amesema ushindi wa Bodi
hiyo unatokana na ufanisi na namna wanavyoboresha mifumo na kuwezesha
ubadilishanaji wa taarifa kati ya taasisi na taasisi.

“Hii inatokana na uimara na usalama wa mifumo ya e-GA kutovujisha taarifa,”
amesema.

Meneja wa Mifumo kutoka NSSF, Mihayo Mathayo, amesema tuzo hiyo
inaonesha walivyofanya kazi kwa bidii na kujisahihisha maeneo ambayo
walikuwa hawafanyi vizuri na kwasasa wanafanya vizuri kwa kuzingatia sheria,
viwango na miongozo.

Mkurugenzi wa TEHAMA, Ofisi ya Waziri Mkuu, TAMISEMI, Erick Kitali,
amesema mifumo mingi ya ofisi hiyo inatumika na wananchi na wamekuwa
wakizingatia sheria na miongozo inayotolewa ili kuhakikisha taarifa zinasomana.



